Matokeo ya kwanza kwenye majarihio ya
Kilimo cha Mkataba ya Pamba
katika kanda ya Magharibi
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Ripoti hii imeaadaliwa na
Board ya Pamba kushirikian na
Cotton Sector Development Programme (CSDP)




MATOKEO YAKWANZAKWENYEMAJARIBIO YAKILIMOCHAMKATABA YAPAMBA

KATIKAKANDA YAMAGHARIBI,MSIMUWA 2016/17

Kwenye maeneo ya kilimo cha mkataba, wilaya iliildhinisha kupewa
leseni kwa mchambuzi mmoja kununua pamba yote peke yake
katika eneo alilopangiwa, lakini akitakiwa kuhudumia wakulima kwa

kuwakopesha mbegu, viuadudu na huduma zingine.

Mafanikio ya Kilimo cha Mkataba

Kwa mara ya kwanza katika miaka mitano, uzalishaji
wa pamba haujashuka msimu huu. Kwa ujumla,
uzalishaji kitaifa uliongezeka kwa 10%, kutoka tani
121,790 mwaka 2015/16 hadi tani 134,263 mwaka
2016/17.2

Maeneo ya kilimo cha mkataba yalichangia zaidi
kwenye ongezeko hili la uzalishaji kitaifa kukiwa na
ongezeko la asilimia 50.1 zaidi ya msimu uliopita
ambapo maeneo ya nje ya kilimo cha mkataba yakiwa
na ongezeko la asilimia 5.7.
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Kipato cha mkulima kwenye maeneo ya kilimo cha
mkataba kimeongezeka toka shilingi bilioni 12.6
msimu uliopita hadi bilioni 22.6 msimu huu, ikiwa ni
ongezeko la 79%.

Wigo wa Kilimo cha Mkataba Msimu wa kilimo 2016/17

Katika msimu wa kilimo 2016/17 mikoa ya Mara na Mwanza,
inayowakilisha asilimia 18 ya ekari zote za pamba Kanda ya Pamba
ya Magharibj, ilishiriki katika majaribio ya kilimo cha mkataba. Pia,
baadhi ya maeneo ya uzalishaji mbegu na maeneo yenye utaratibu
wa kilimo cha mkataba tangu zamani kati ya wachambuzi na
wakulima wa pamba, walishiriki katika kilimo cha mkataba.!

*

Thamani ya jumla ya uwekezaji wa wachambuzi
katika maeneo ya kilimo cha mkataba ilikuwa shilingi
2.57 bilioni. 78.3% ya wakulima walipata mbegu kwa
mkopo (ikilinganishwa na 10.6% nje ya kilimo cha
mkataba) na pia 72% wakipata viuadudu kwa mkopo
(ikilinganishwa na 20.7 nje ya kilimo cha mkataba).
875% ya wakulima katika maeneo ya kilimo cha
mkataba waliridhika au kuridhika sana na ufanisi wa
upatikanaji na ubora wa pembejeo walizopata.

Kwa ujumla ubora wa pamba nyuzi ya Tanzania
umeongezeka kutoka 21.7% daraja "“GANY" au zaidi
msimu uliopita, hadi 46% daraja "GANY" au zaidi
msimu huu.’

Eneo lililolimwa Pamba

Maeneo ya kilimo cha mkataba yalikuwa na ongezeko
la eneo lililolimwa pamba kwa 33% kutoka ekari
113,102 msimu uliopita hadi ekari 150,058 msimu huu.
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! Kwa ajili ya ripoti hii “maeneo ya kilimo cha mkataba” ni mikoa ya majaribio ya Mara na Mwanza tu.
2 Bodi ya Pamba (chanzo pekee cha takwimu zote zilizotumika katika hii ripoti)
3 Takwimu za usanifu pamba. GANY ni sawa na Kiwango cha ubora kimataifa “middling”.

Ripoti hii imeaadaliwa na Board ya Pamba kushirikian na Cotton Sector Development Programme (CSDP).
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Maeneo yasiyo na kilimo cha mkataba yalishuhudia kupungua kwa
. i ° % badiliko la matumizi ya mbegu ya pamba kutoka
eneo lililolimwa pamba kwa 28%. mwaka 2015/16 hadi 2016/17
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Pamba iliyoota ilikuwa pungufu ya pamba iliyopandwa kwa sababu
ya ukame uliokuwepo msimu huu. Ongezeko la eneo limeonyesha | jso%
nia ya wakulima kuendelea kulima pamba.
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Upatikanaji wa pembejeo: Mbegu za pamba s

Mikoa ya Mwanza na Mara iliyokuwa na kilimo cha mkataba ilishuhudia | so%

ongezeko la matumizi ya mbegu kwa 177% na 74% msimu huu. Cha

kushangaza mkoa wa Geita matumizi ya mbegu za pamba yalishuka o Geita Mwanza Mara
kwa 617%.

-50%

Thamani ya mbegu zilizokopeshwa kwa wakulima msimu huu ilikuwa o

shilingi bilioni 1.27.
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78.3% ya wakulima walipata
Eneo la kilimo cha mkataba mbegu kwa mkopo kwenye
eneo la kilimo cha mkataba.
Maeneo yasiyo na kilimo
cha mkataba ni 10.6% tu ya
wakulima walipata mbegu
kwa mkopo.

912% ya wakulima katika
maeneo ya kiimo cha
mkataba waliridhishwa na
upatikanaji na ubora wa
mbegu walizopata.

Eneo lisilo na kilimo cha mkataba
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Upatikanaji wa pembejeo: Viuadudu
Mikoa ya Mwanza na Mara iliyokuwa na
kilimo cha mkataba ilishuhudia ongezeko la
matumizi ya viuadudu kwa 75% na 51% msimu
huu. Vinginevyo, mkoa wa Geita matumizi ya
viuadudu yalishuka kwa 70%.

Thamani ya viuadudu vilivyokopeshwa kwa
wakulima msimu huu ilikuwa shilingi milioni
783.

3 Ripoti hii imeaadaliwa na Board ya Pamba kushirikian na Cotton Sector Development Programme (CSDP).
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72% ya wakulima walipata viuadudu kwa mkopo kwenye eneo
la kilimo cha mkataba.
% badiliko la matumizi ya viuadudu kutoka Q ang
msimu wa 2015/16 hadi 2016/17 Maeneo yasiyo na kilimo
cha mkataba ni 20.7% tu
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:: 82.7% ya wakulima katika
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Mwanza Mara mkataba waliridhika au
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Huduma za Ughani

Kulikuwa namaafisa ughani wa serikalina baadhiya makampuni
yaliajiri waghani wake. Lakini 28.8% tu ya wakulima katika eneo
la kilimo cha mkataba walipata huduma za ughani, eneo lisilo
na kilimo cha mkataba 20.8% tu walipata huduma za ughani.

Ununuzi na bei ya pamba

Bel ya pamba ilikuwa shilingi 1,200/= kwa kilo katika maeneo
yote na haikubadilika hadi mwisho wa msimu. Hakuna
mchambuzi ambaye hakuwekeza kwenye kilimo cha mkataba
aliyepewa leseni ya kununua pamba katika eneo la kilimo cha
mkataba.

875% ya wakulima katika maeneo ya kilimo cha mkataba
waliridhika na bei ya pamba iliyokuwepo.

Uzalishaji wa Pamba

Jumla ya uzalishaji wa kitaifa iliongezeka kwa 10%, kutoka tani
121,790 msimu wa kilimo 2015/16 hadi tani 134,263 mwaka
2016/17.

Maeneo ya kilimo cha mkataba yalichangia zaidi kwenye
ongezeko hili la uzalishaji kitaifa kukiwa na ongezeko la asilimia
50.1 zaidi ya msimu uliopita huku maeneo ya nje ya kilimo cha
mkataba yakiwa na ongezeko la asilimia 5.7 kutoka tani 12,548
msimu uliopita hadi tani 18,834 msimu huu.

Mkoa wa Mwanza ulikuwa na ongezeko kubwa zaidi la uzalishaji
kuliko mikoa yote Tanzania, toka tani 4,991 hadi tani 12,086. Hii
ilikuwa ni ongezeko la 142%.

Uzalishaji na kipato cha mkulima
Kipato cha mkulima kwenye maeneo ya kilimo cha mkataba =
kimeongezeka toka shilingi bilioni 12.6 msimu uliopita hadi
bilioni 22.6 msimu huu, ongezeko la 79%*

4Jumla ya uzalishaji Mara na Mwanza msimu wa kilimo2015/16 ilikuwa kilo 12,548,353, kwa bei ya shilingi 1000 / kg. Jumla
ya uzalishaji Mara na Mwanza msimu wa kilimo 2016/17 ni 18,833,973, kwa bei ya shilingi 1200 / kg.

Ripoti hii imeaadaliwa na Board ya Pamba kushirikian na Cotton Sector Development Programme (CSDP).




